Chủ Nhật, 14 Tháng Tám 2022 20:00:10 Tin tức 24h qua

Xây nhà không phép: Buộc phá dỡ hay nộp tiền để được giữ lại?

Thứ Hai, 17 Tháng Giêng 2022 10:37:12

ôi xây dựng vài nhà câu cá giải trí bên bờ sông đã nhiều năm, nay địa phương thông báo là công trình không phép nên sắp tới sẽ cưỡng chế, phá bỏ. Tôi có thể nộp tiền để thay cho việc bị phá dỡ không vì công trình tồn tại đã lâu mà chính quyền suốt thời gian đó không có ý kiến?.

Luật sư tư vấn

Theo quy định tại khoản 1 Điều 118 Luật Xây dựng năm 2014, sửa đổi bổ sung năm 2020, việc phá dỡ công trình xây dựng thực hiện trong các trường hợp sau:

- Để giải phóng mặt bằng xây dựng công trình mới hoặc công trình xây dựng tạm;

- Công trình có nguy cơ sụp đổ ảnh hưởng đến cộng đồng và công trình lân cận; công trình phải phá dỡ khẩn cấp nhằm kịp thời phòng, chống, khắc phục hậu quả thiên tai, thảm họa, dịch bệnh, các nhiệm vụ cấp bách để bảo đảm quốc phòng, an ninh, đối ngoại theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

- Công trình xây dựng trong khu vực cấm xây dựng theo quy định tại khoản 3 Điều 12 của Luật này;

- Công trình xây dựng sai quy hoạch xây dựng, công trình xây dựng không có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định phải có giấy phép hoặc xây dựng sai với nội dung quy định trong giấy phép xây dựng;

- Công trình xây dựng lấn chiếm đất công, đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân; công trình xây dựng sai với thiết kế xây dựng được phê duyệt đối với trường hợp được miễn giấy phép xây dựng;

- Nhà ở riêng lẻ có nhu cầu phá dỡ để xây dựng mới.

Từ quy định nêu trên, đối với công trình xây dựng không phép thì buộc phải phá dỡ và sẽ không được nộp tiền phạt để được giữ lại. Việc phá dỡ công trình chỉ được thực hiện theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; ở đây là Chủ tịch UBND cấp có thẩm quyền và việc phá dỡ công trình phải được thực hiện theo phương án, giải pháp phá dỡ được duyệt, bảo đảm an toàn vệ sinh môi trường.

Tổ chức, cá nhân sở hữu hoặc đang sử dụng công trình thuộc diện phải phá dỡ phải chấp hành quyết định phá dỡ của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Trường hợp không chấp hành thì bị cưỡng chế và chịu mọi chi phí cho việc phá dỡ./.

Xem thêm:
Bình luận:
Họ và tên   Điện thoại:
Bình luận  

Bản quyền thuộc về phapluatdoisong.vn
Đại diện bởi: Pháp luật và Đời sống.
Điện thoại: Đang cập nhật
Địa chỉ: Số 136 Xuân Thủy, phường Dịch Vọng, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Email: Đang cập nhật
Pháp luật và Đời sống